பயனுள்ள தகவல்வரலாறு

காபி எப்படி மனிதர்கள் குடிக்கும் பானமாக மாறியது தெரியுமா? காபியை முதல் டேஸ்ட் பண்ணுனது மனிதர்கள் இல்லையாம்…!

advertisement by google

உலகம் முழுவதும் தண்ணீருக்கு பிறகு அதிகளவு மக்களால் விரும்பி அருந்தப்படும் பானமாக காபி இருக்கிறது. காலைப்பொழுதை காபியுடன் தொடங்குவதை வழக்கமாக வைத்திருப்பவர்கள் கோடிக்கணக்கான மக்கள் உள்ளனர். நாம் தினமும் குடிக்கும் காபியின் வரலாற்றை பற்றி நாம் எப்போதாவது சிந்தித்து இருக்கிறோமா?

advertisement by google

காபியின் கதை எத்தியோப்பியாவில் தொடங்குகிறது, ஆய்வுகளின் படி, 9 ஆம் நூற்றாண்டின் கால்டி எனும் ஆடு மேய்ப்பவர் ஒரு குறிப்பிட்ட மரத்தின் பெர்ரிகளை உண்ணும் போது அவரது ஆடுகள் விதிவிலக்காக உற்சாகமாக இருப்பதைக் கண்டறிந்தார். அந்த மரம் காபி பீன்களாகும், இதன்மூலம் காபியின் ஆற்றல்மிக்க விளைவுகளை கண்டுபிடித்தார்.

advertisement by google

அதன் பிறகு ஆர்வத்துடன், அவர் பெர்ரிகளை அவரே சாப்பிட்டு பார்த்தார் மற்றும் அதன்மூலம் ஒரு புதிய உற்சாகத்தை அனுபவித்தார். 15 ஆம் நூற்றாண்டில் யேமனில் காபி சாகுபடி தொடங்கிய அரபு உலகிற்கு இந்த ஆற்றல்மிக்க பெர்ரிகளைப் பற்றிய தகவல் சென்றது.

advertisement by google

16 ஆம் நூற்றாண்டில், காபி பெர்சியா, எகிப்து மற்றும் ஒட்டோமான் பேரரசு வரை பரவியது. கஹ்வே கானே என்று அழைக்கப்படும் காஃபிஹவுஸ் சமூக செயல்பாடு, அறிவுசார் பரிமாற்றம் மற்றும் உரையாடலின் மையங்களாக மாறியது.

advertisement by google

காபி 16 ஆம் நூற்றாண்டில் கான்ஸ்டான்டினோப்பிளை (இன்றைய இஸ்தான்புல்) அடைந்தது, இது ஒட்டோமான் கலாச்சாரத்தின் முக்கிய பகுதியாக மாறியது. ஐரோப்பிய பயணிகள் மற்றும் வணிகர்கள் காபியை அவர்களின் கண்டத்திற்கு அறிமுகப்படுத்தினர், 1645 இல் வெனிஸில் முதல் காஃபிஹவுஸ் திறக்கப்பட்டது.

advertisement by google

இங்கிலாந்து, பிரான்ஸ் மற்றும் பிற ஐரோப்பிய நாடுகள் விரைவில் இதைப் பின்பற்றி, தங்கள் சொந்த காஃபிஹவுஸ்களை நிறுவின. ஐரோப்பிய காலனித்துவ சக்திகள் தங்கள் காலனிகளுக்கு காபியை அறிமுகப்படுத்தினர்.

advertisement by google

17 ஆம் நூற்றாண்டில், டச்சுக்காரர்கள் ஜாவாவில் (இந்தோனேசியா) காபியை பயிரிட்டனர், இது ஒரு குறிப்பிடத்தக்க காபி உற்பத்தி செய்யும் பகுதியாக மாறியது. பிரெஞ்சுக்காரர்கள் கரீபியனில் காபியை பயிரிடத் தொடங்கினர், ஸ்பானியர்கள் அதை மத்திய மற்றும் தென் அமெரிக்காவிற்கு அறிமுகப்படுத்தினர்.

advertisement by google

காபி புரட்சி 18 மற்றும் 19 ஆம் நூற்றாண்டுகளில், காபி தோட்டங்கள் மிகப்பெரிய நிறுவனங்களாக மாறியது, குறிப்பாக லத்தீன் அமெரிக்காவில். பிரேசில், கொலம்பியா மற்றும் கோஸ்டாரிகா போன்ற நாடுகளில் உள்ள தோட்டங்கள் காபிக்கான உலகளாவிய தேவையைத் தூண்டின.

19 ஆம் நூற்றாண்டு காபி தயாரிப்பில் குறிப்பிடத்தக்க புதுமைகளைக் கண்டது. சொட்டுநீர் காய்ச்சும் முறை ஜெர்மனியில் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது, அதே நேரத்தில் எஸ்பிரெசோ இயந்திரம் 20 ஆம் நூற்றாண்டில் இத்தாலியில் காப்புரிமை பெற்றது. 1901 ஆம் ஆண்டில், இன்ஸ்டன்ட் காபி உருவாக்கப்பட்டது, இது காபி தயாரிக்க மிகவும் எளிமையான மற்றும் வசதியான வழியை வழங்குகிறது.

இன்றைய காலக்கட்டத்தில், காபி வெறும் பானமல்ல. இது ஒரு கலாச்சார நிகழ்வாகவும், ஒரு சமூக சடங்கு மற்றும் ஒரு கலை வடிவமாக மாறிவிட்டது. எத்தியோப்பியாவின் மலைகளில் இருந்து ஒவ்வொரு பெரிய நகரத்தின் பரபரப்பான கஃபேக்கள் வரையிலான அதன் பயணம், மக்களை ஒன்றிணைக்கவும், படைப்பாற்றலை ஊக்குவிக்கவும், புத்துணர்ச்சியை அளிக்கவும் இன்றியமையாத பானமாக மாறிவிட்டது.

advertisement by google

Related Articles

Back to top button