இந்தியாவில் உலகளவில் சிறந்த 80 மலை பிரதேச நிலையங்கள்✍️விண்மீன்நியூஸின் சுவாரஷ்யமான செய்தித்தொகுப்பு✍️ முழுவிவரம் -விண்மீன்நியூஸ்

இந்தியாவில் சிறந்த 80 மலை நிலையங்கள்

 1. ஊட்டி
  Ooty

இந்திய மாநிலமான தமிழ்நாட்டில் அமைந்துள்ள ஊட்டி , கோடை வெப்பத்தை வெல்ல சிறந்த இடமாகும். சில நேரங்களில் உதகமண்டலம் அல்லது ஒட்டகாமுண்ட் என்று அழைக்கப்படும் ஊட்டி நீலகிரி மலைகளுக்கு மத்தியில் கடல் மட்டத்திலிருந்து 2,240 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது மற்றும் ஆண்டு முழுவதும் சாதகமான காலநிலையை அனுபவிக்கிறது. அக்டோபர் முதல் டிசம்பர் வரையிலான மாதங்களில் பார்வையிட சிறந்த நேரம்.

 1. சிம்லா
  shimla1
  புகைப்பட மூலம் sanoop , 2.0 CC
  இமாச்சலப் பிரதேசத்தின் தலைநகரான சிம்லா இந்தியாவின் மிகச் சிறந்த மலைவாசஸ்தலங்களில் ஒன்றாகும். இந்த நகரம் பஞ்சாபின் முன்னாள் தலைநகராக இருந்தது, ஆங்கிலேயர்களால் 17 ஆம் நூற்றாண்டில் அவர்களின் கோடைகால தலைநகராக நிறுவப்பட்டது. கல்கா-சிம்லா ரயில்வே அதன் 806 பாலங்கள் மற்றும் 103 சுரங்கப்பாதைகள் மாண்டேன் புகலிடத்தை அடைவதற்கு முன்பே மக்களை மயக்குகிறது, மேலும் யுனெஸ்கோ உலக பாரம்பரிய தளமாக அறிவிக்கப்பட்ட சில ரயில்வேக்களில் இதுவும் ஒன்றாகும்.
 2. மணாலி
  manali2
  புகைப்படம் வினீத் டிம்பிள் , சிசி பிஒய் -எஸ்ஏ 2.0
  கடல் மட்டத்திலிருந்து 2050 மீட்டர் உயரத்தில் அமர்ந்திருக்கும் மணாலி , இந்திய மாநிலமான இமாச்சல பிரதேசத்தில் உள்ள பியாஸ் நதி பள்ளத்தாக்கில் அமைந்துள்ளது. குலு மாவட்டம் மற்றும் இமயமலைக்கு நடுவே அமைந்துள்ள இந்த நகரம் ஆண்டு முழுவதும் மிகவும் இனிமையான காலநிலையை அனுபவிக்கிறது. மலையேற்றம், ஹைகிங், பனிச்சறுக்கு அல்லது வெறுமனே ஓய்வெடுக்கும் மனாலி தனது பார்வையாளர்களை மிகவும் அழகாகவும், மூச்சடைக்கக்கூடிய இடங்களிலும் வழங்க எல்லாவற்றையும் கொண்டுள்ளது.
 3. மூணா
  munnar2
  புகைப்படம் நிஷாந்த் ஜோயிஸ் , சிசி பிஒய் 2.0
  மூணார் என்ற பெயர் நகரம் அமைந்துள்ள மூன்று ஆறுகளின் சங்கமத்தைக் குறிக்கிறது. கேரளாவில் உள்ள இந்த மலைவாசஸ்தலம் மேற்குத் தொடர்ச்சி மலையில் கடல் மட்டத்திலிருந்து சராசரியாக 1700 மீட்டர் உயரத்தில் வைக்கப்பட்டுள்ளது. முன்னார் அதன் பசுமையான மலைப்பாங்கான சுற்றுப்புறத்திற்கும் அதன் பரந்த தேயிலைத் தோட்டங்களுக்கும் பிரபலமானது. டிசம்பர் மற்றும் மே மாதங்களுக்கு இடையில் ஆண்டு முழுவதும் காலநிலை இனிமையானது மற்றும் சாதகமானது.
 4. டார்ஜிலிங்
  darjeeling3
  புகைப்படம் ஷங்கர் கள். , CC BY 2.0
  டார்ஜிலிங் குறைந்த இமயமலைக்கு மத்தியில் அமைந்துள்ளது மற்றும் இந்தியா மற்றும் உலகம் முழுவதும் பிரபலமான தேயிலைத் தொழிலுக்கு பெயர் பெற்றது. இந்திய மாநிலமான மேற்கு வங்காளத்தில் குறைந்த இமயமலையில் இந்த மலைவாசஸ்தலம் கடல் மட்டத்திலிருந்து சராசரியாக 2050 மீட்டர் உயரத்தில் வைக்கப்பட்டுள்ளது. டார்ஜிலிங் இமயமலை ரயில்வே யுனெஸ்கோவின் உலக பாரம்பரிய தளமாகவும் அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது. டார்ஜிலிங் இந்தியாவில் பார்வையாளர்களுக்கு சிறந்த காலநிலை நிலைமைகளை வழங்குகிறது, கோடைகாலத்தில் வெப்பநிலை 20 டிகிரி செல்சியஸுக்கு அப்பால் உயராது.
 5. நைனிடால்
  nainital1
  புகைப்படம் ராஜ்குமார் 1220 , சிசி பிஒய் 2.0
  நைனிடால் இந்திய மாநிலமான உத்தராகண்டில் அமைந்துள்ளது மற்றும் இது கடல் மட்டத்திலிருந்து சராசரியாக 2,084 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. இந்த நகரத்தின் மிகவும் குறிப்பிடத்தக்க அம்சம் பேரிக்காய் வடிவ ஏரி, இது எல்லா பக்கங்களிலிருந்தும் பசுமையான மலைகளால் சூழப்பட்டுள்ளது. இந்த நகரம் பண்டைய இந்து நூல்களில் குறிப்பிடப்பட்டுள்ளது மற்றும் இந்த பிராந்தியத்தில் விழுந்ததாகக் கூறப்படும் சதி தெய்வத்தின் கண்களிலிருந்து அதன் பெயரைப் பெற்றது மற்றும் ஏரியின் வடக்கு கரையில் நைனா தேவி என்றும் வணங்கப்படுகிறது.
 6. கொடைக்கானல்
  kodaikanal3
  புகைப்படம் தங்கராஜ் குமாரவேல் , சிசி பிஒய் 2.0
  கொடைக்கானல் இந்திய மாநிலமான தமிழ்நாட்டில் அமைந்துள்ளது மற்றும் கடல் மட்டத்திலிருந்து சராசரியாக 2,133 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. நகரத்தின் பொருளாதாரத்தின் முக்கிய ஆதாரம் அதன் சுற்றுலாத் துறையாகும், இது இந்தியாவின் மிகவும் வரவேற்கத்தக்க சுற்றுலா தலங்களில் ஒன்றாகும். மலை நகரத்தில் உள்ள பல நீர்வீழ்ச்சிகள், ஏரிகள், ஆறுகள் மற்றும் பிற இயற்கை இடங்கள் இதை ஒரு பிரபலமான கோடைகால பின்வாங்கலாக ஆக்கியுள்ளன.
 7. முசோரி
  mussoorie3
  புகைப்படம் பால் ஹாமில்டன் , CC BY-SA 2.0
  இந்திய மாநிலமான உத்தராகண்டில் 2,050 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்திருக்கும் முசோரி பெரும்பாலும் ‘மலைகளின் ராணி’ என்று குறிப்பிடப்படுகிறார். இமயமலை மற்றும் டூன் பள்ளத்தாக்கின் மிக அழகிய காட்சிகளை இந்த நகரம் வழங்குகிறது. பார்வையிட சிறந்த நேரம் பிப்ரவரி நடுப்பகுதியிலிருந்து நவம்பர் வரை. இருப்பினும் மழைக்காலத்தில் பெய்யும் மழையைப் பற்றி ஒருவர் கவனமாக இருக்க வேண்டும்.
 8. ஸ்ரீநகர்
  ஸ்ரீநகர்
  புகைப்படம் பார்த்தா எஸ்.சஹானா , சிசி பிஒய் 2.0
  ஜம்மு-காஷ்மீரில் உள்ள ஒரு அழகான மலைவாசஸ்தலம் , ஸ்ரீநகர் இந்திய மாநிலமான ஜம்மு-காஷ்மீரில் காஷ்மீர் பள்ளத்தாக்கின் மையத்தில் அமைந்துள்ளது. ஜீலம் நதியின் துணை நதியான ஜீலம் நதியால் இந்த நகரம் அமைந்துள்ளது மற்றும் கடல் மட்டத்திலிருந்து சராசரியாக 1600 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. இந்த நகரம் ஒரு வரலாற்று சிறப்புமிக்க கடந்த காலத்தையும், பல மூச்சடைக்கக்கூடிய இயற்கை இடங்களையும் கொண்டுள்ளது, இது இந்தியாவில் அதிகம் பார்வையிடப்பட்ட மலைவாசஸ்தலங்களில் ஒன்றாகும்.
 9. கண்டலா
  khandala3
  புகைப்படம் சரத் ​​குச்சி , சிசி பிஒய்-எஸ்ஏ 2.0
  மகாராஷ்டிராவில் அமைந்துள்ள கண்டாலா மேற்குத் தொடர்ச்சி மலையில் கடல் மட்டத்திலிருந்து சராசரியாக 550 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. மகாராஷ்டிரா மற்றும் குறிப்பாக மும்பை மக்களுக்கு மிகவும் பிரபலமான பின்வாங்கல்களில் ஒன்றாக இந்த மலைவாசஸ்தலம் உள்ளது. கண்டாலாவில் உள்ள அற்புதமான ஏரிகள் மற்றும் சிகரங்கள் மற்றும் பல இயற்கை ஈர்ப்புகள் மகாராஷ்டிராவில் உள்ள மலைவாசஸ்தலத்தை கட்டாயம் பார்க்க வேண்டும்.
 10. கச ul லி
  கச ul லி
  புகைப்படம் கோஷி கோஷி , சிசி பிஒய் 2.0
  பெரும்பாலும் ஒரு நாடோடியாக சொர்க்கம் அழைக்கப்படுகிற, கசவ்லி கடல் மட்டத்திலிருந்து 1972 மீட்டர் சராசரி உயரத்தில் இமாசலப் பிரதேசம் அமைந்துள்ளது. மலைகள், காலனித்துவ பாணி நகரம் மற்றும் பல நடைபயணம் மற்றும் மலையேற்ற இடங்களைக் கொண்ட சுற்றுலா நட்பு சூழலுடன் பல அழகிய காட்சிகளைக் கொண்ட இந்த நகரம் ஒரு தூக்க விடுமுறை விடுமுறையாக பிரபலமானது.
 11. தர்மஷாலா
  dharamshala2
  புகைப்படம் ராஜ்குமார் 1220 , சிசி பிஒய் 2.0
  தர்மஷாலா இமாச்சலப் பிரதேசத்தின் காங்க்ரா மாவட்டத்தில் அமைந்துள்ளது மற்றும் கடல் மட்டத்திலிருந்து 1460 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. நாடுகடத்தப்பட்ட திபெத்திய அகதிகளின் முக்கிய குடியிருப்புகளில் ஒன்றாக இந்த நகரம் பிரபலமானது. இந்த நகரம் ஆண்டு முழுவதும் சாதகமான காலநிலையை அனுபவிக்கிறது மற்றும் பல பள்ளத்தாக்குகள் மற்றும் சிகரங்களைக் கொண்டுள்ளது, இது ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஏராளமான சுற்றுலாப் பயணிகளை ஈர்க்கிறது.
 12. அபு மவுண்ட்
  மவுண்ட்-அபு 2
  புகைப்படம் ஆண்ட்ரூ பிலிப்போ , சிசி பிஒய் 2.0
  இந்திய மாநிலமான ராஜஸ்தானில் உள்ள ஒரே மலைவாசஸ்தலம் மவுண்ட் அபு கடல் மட்டத்திலிருந்து 1,220 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. ராஜஸ்தானின் மன்னிக்காத பாலைவன வெப்பத்திலிருந்து தஞ்சம் அளிப்பதில் இந்த நகரம் முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது மற்றும் பல ஏரிகள், குன்றுகள் மற்றும் இடைக்கால கோட்டைகளைக் கொண்டுள்ளது. அக்டோபர் முதல் டிசம்பர் வரை காலநிலை மிகவும் வெப்பமாகவோ அல்லது குளிராகவோ இல்லாதபோது இந்த நகரம் சிறப்பாக வருகை தருகிறது.
 13. ஷில்லாங்
  shillong1
  புகைப்படம் மஸ்ரூர் அஷ்ரப் , சி.சி பை -என்.டி 2.0
  ஷில்லாங் இந்திய மாநிலமான மேகாலயாவின் தலைநகராகும், இது கடல் மட்டத்திலிருந்து 1,525 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. இது பெரும்பாலும் ‘கிழக்கின் ஸ்காட்லாந்து’ என்று குறிப்பிடப்படுகிறது மற்றும் ஆண்டு முழுவதும் குளிர்ந்த காலநிலையை அனுபவிக்கிறது. ஷில்லாங்கில் உள்ள ஏரிகள், நீர்வீழ்ச்சிகள் மற்றும் ஏராளமான பிற இடங்கள் பல சுற்றுலாப் பயணிகளை ஈர்க்கின்றன.
 14. பஹல்கம்
  pahalgam1
  புகைப்படம் அங்கூர் பி , சிசி பிஒய்-எஸ்ஏ 2.0
  ஜம்மு & காஷ்மீர் மாநிலத்தில் அமைந்துள்ள பஹல்கம் கடல் மட்டத்திலிருந்து 2,740 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. ஏப்ரல் முதல் செப்டம்பர் வரையிலான மாதங்களில் காலநிலை இனிமையானது மற்றும் மிகவும் குளிராக இருக்காது. பஹல்காம் அமர்நாத் யாத்திரையின் இந்து யாத்திரையுடன் தொடர்புடையது மற்றும் பாலிவுட்டில் மிகவும் பிரபலமான படப்பிடிப்பு இடங்களில் ஒன்றாகும்.
 15. டல்ஹெளசி
  dalhousie2
  புகைப்படம் சீனிவாசன் ஜி , சிசி பிஒய்-எஸ்ஏ 2.0
  டல்ஹெளசி இந்திய மாநிலமான இமாச்சல பிரதேசத்தில் அமைந்துள்ளது மற்றும் இரண்டாவது ஆங்கிலோ-சீக்கியப் போருக்குப் பிறகு இந்த இடத்தை நிறுவிய பிரிட்டிஷ் கவர்னர் ஜெனரல் லார்ட் டல்ஹெளசி பெயரிடப்பட்டது. இந்த நகரம் கடல் மட்டத்திலிருந்து சராசரியாக 1970 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது மற்றும் இமாச்சல பிரதேசத்தின் கம்பீரமான சம்பா மாவட்டத்தின் நுழைவாயிலாகவும் செயல்படுகிறது.
 16. கூர்க்
  coorg1
  புகைப்படம் கிரண் குமார் , சிசி பிஒய்-எஸ்ஏ 2.0
  கோடகு என்றும் அழைக்கப்படும் கூர்க் கர்நாடகாவில் அமைந்துள்ளது மற்றும் கடல் மட்டத்திலிருந்து 900 மீட்டர் உயரத்தில் வைக்கப்பட்டுள்ளது. மேற்குத் தொடர்ச்சி மலையின் அற்புதமான காட்சிகளை அனுமதிக்கும் ஒரு அழகிய மலை நகரமாக இருப்பதுடன், கூர்க் கலாச்சார மற்றும் இயற்கை ஈர்ப்பையும் கொண்டுள்ளது. சராசரி வெப்பநிலை 20 டிகிரிக்கு மேல் உயராத டிசம்பர் மாதங்களில் மார்ச் மாதங்களில் இந்த நகரத்தை பார்வையிட சிறந்த நேரம்.
 17. லே / லடாக்
  leh-ladakh
  புகைப்படம் கருணாகர் ரெய்கர் , சிசி பிஒய் 2.0
  முன்னாள் தலைநகர் லடாக் , லே கடல் மட்டத்திலிருந்து 3500 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது மற்றும் ஜம்மு & காஷ்மீர் மாநிலத்தில் அமைந்துள்ளது. குஷான் சகாப்தத்தின் போது லே ஒரு முக்கியமான வர்த்தக பாதையாக அறியப்பட்டது, மேலும் அதன் வளமான கலாச்சாரம் மற்றும் வலிமையான இமயமலையில் அற்புதமான மலையேற்றம் மற்றும் ஹைகிங் இடங்களுக்கு பெயர் பெற்றது. மே முதல் செப்டம்பர் வரையிலான மாதங்கள் லேவைப் பார்வையிட சிறந்ததாகக் கருதப்படுகின்றன.
 18. லோனாவாலா
  lonavala2
  புகைப்படம் அர்ஜுன் சிங் குல்கர்னி , சிசி பிஒய்-எஸ்ஏ 2.0
  கடல் மட்டத்திலிருந்து சுமார் 624 மீட்டர் உயரத்தில், லோனாவாலா இந்திய மாநிலமான மகாராஷ்டிராவில் அமைந்துள்ளது, இது மும்பை மற்றும் புனேவுக்கு அருகிலேயே உள்ளது. இந்த மலைவாசஸ்தலம் 1871 ஆம் ஆண்டில் பம்பாய் பிரசிடென்சியின் கவர்னர் ஜெனரல் லார்ட் எல்பின்ஸ்டனால் நிறுவப்பட்டது. டிசம்பர் மாதங்களில் பிப்ரவரி வரை காலநிலை குளிர்ச்சியாகவும், இனிமையாகவும் இருக்கும் இந்த நகரத்தை பார்வையிட சிறந்த நேரம்.
 19. மகாபலேஷ்வர்
  mahabaleshwar2
  புகைப்படம் Balaji.B , CC BY-SA 2.0
  பிரிட்டிஷ் ராஜ் காலத்தில் பம்பாய் அதிபரின் கோடை தலைநகரான மகாபலேஷ்வர் மகாராஷ்டிராவில் கடல் மட்டத்திலிருந்து 1,438 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. இந்த மலைவாசஸ்தலம் மேற்கு தொடர்ச்சி மலையின் ஒரு பகுதியாகும், மேலும் பசுமையான காடுகளையும் கொண்டுள்ளது. பல ஏரிகள் மற்றும் கம்பீரமான சிகரங்கள் மகாபலேஷ்வர் அக்டோபர் மாதங்களில் மார்ச் வரை சிறப்பாகப் பார்க்கப்படுகின்றன.
 20. தேக்கடி
  தேக்கடி
  புகைப்படம் தியரி லெக்லெர்க் , CC BY-ND 2.0
  மயக்கும் பெரியார் தேசிய பூங்காவின் வீடு, தேக்கடி கடல் மட்டத்திலிருந்து சராசரியாக 900 மீட்டர் உயரத்தில் கேரளாவில் அமைந்துள்ளது. மாவட்டத்தின் பெரும்பகுதி பெரியார் தேசிய பூங்கா மற்றும் பெரியார் நதியால் ஆக்கிரமிக்கப்பட்டுள்ளது. பல்வேறு வகையான தாவரங்கள் மற்றும் விலங்கினங்களுடன், சுற்றியுள்ள மலைகளின் கம்பீரமான காட்சிகளையும் இந்த பூங்கா அனுமதிக்கிறது.
 21. கேங்டோக்
  gangtok1
  புகைப்படம் ப்ராக்ஸிஜீக் , சிசி பிஒய் -எஸ்ஏ 2.0
  இந்திய மாநிலமான சிக்கிமின் தலைநகரான காங்டாக் கிழக்கு இமயமலை எல்லைக்கு மத்தியில் கடல் மட்டத்திலிருந்து 1,650 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. இமயமலை மற்றும் காஞ்சன்ஜங்காவின் பனி மூடிய சிகரங்களின் செல்வாக்கின் காரணமாக (காங்டோக்கிலிருந்து தெரியும்). 23 டிகிரி செல்சியஸுக்கு அப்பால் வெப்பநிலை அரிதாகவே இருக்கும் இந்த நகரம் ஆண்டு முழுவதும் மிதமான காலநிலையை அனுபவிக்கிறது.
 22. அரகு பள்ளத்தாக்கு
  அரகு-பள்ளத்தாக்கு 3
  புகைப்படம் ரோட் கன்னாய்சர் , சிசி பிஒய் -எஸ்ஏ 2.0
  ஆந்திராவின் விசாகப்பட்டினம் மாவட்டத்தில் அமைந்துள்ள அரகு பள்ளத்தாக்கு கிழக்குத் தொடர்ச்சி மலையில் அமைந்துள்ளது. மலைவாசஸ்தலம் குறைந்த வணிகமயமாக்கப்பட்ட மற்றும் மிகவும் குறைமதிப்பிற்கு உட்பட்ட மலைவாசஸ்தலங்களில் ஒன்றாகும், இது மயக்கும் காபி தோட்டங்களுக்கும் கிழக்குத் தொடர்ச்சி மலையின் கம்பீரமான காட்சிகளுக்கும் பிரபலமானது. கடல் மட்டத்திலிருந்து சுமார் 912 மீட்டர் உயரத்தில் இருப்பதால், அரகு பள்ளத்தாக்கு ஆண்டின் பெரும்பாலான நேரங்களில் சாதகமான காலநிலையை அனுபவிக்கிறது.
 23. போம்டிலா
  bomdila1
  புகைப்பட மூலம் rajkumar1220 , 2.0 CC
  கடல் மட்டத்திலிருந்து சராசரியாக 2,217 மீட்டர் உயரத்தில், போம்டிலா நீங்கள் பார்வையிடக்கூடிய அனைத்து மலைவாசஸ்தலங்களிலும் அமைதியான ஆனால் அமைதியானது. இந்திய மாநிலமான அருணாச்சல பிரதேசத்தில் அமைந்துள்ள இந்த நகரம் ஏப்ரல் மற்றும் அக்டோபர் மாதங்களுக்கு இடையில் சிறந்த முறையில் பார்வையிடப்படுகிறது மற்றும் இமயமலையின் பனி மூடிய சிகரங்களின் சில கம்பீரமான காட்சிகளை வழங்குகிறது.
 24. தவாங்
  தவாங்
  புகைப்படம் ராஜ்குமார் 1220 , சிசி பிஒய் 2.0
  தவாங் இந்திய மாநிலமான அருணாச்சல பிரதேசத்தில் கடல் மட்டத்திலிருந்து 3,048 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. தவாங் திபெத்திலிருந்து தப்பி இந்தியாவின் மிகப்பெரிய மடாலயமான தவாங் மடாலயத்தில் தங்கியிருந்தபோது 14 வது தலாய் லாமாவின் முதல் ஓய்வு இடங்களில் ஒன்றாகக் குறிப்பிடப்படுகிறார். இந்த நகரம் அதன் உயரம் மற்றும் இமயமலையின் மயக்கும் சிகரங்கள் காரணமாக சாதகமான காலநிலையை அனுபவிக்கிறது.
 25. ஜிரோ
  ziro
  புகைப்படம் ராஜ்குமார் 1220 , சிசி பிஒய் 2.0
  கடல் மட்டத்திலிருந்து சராசரியாக 1,700 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ள ஜீரோ அருணாச்சல பிரதேசத்தின் மிக அழகிய மலை நகரங்களில் ஒன்றாகும். ஜிரோவின் சிறந்த பகுதி என்னவென்றால், முழு நகரத்தையும் கால்நடையாக மூடலாம் மற்றும் அதன் பரந்த நெல் வயல்கள், மலைகள், ஆறுகள், அமைதியான புல்வெளிகள் மற்றும் பள்ளத்தாக்குகளுக்கு பிரபலமானது. ஆண்டு முழுவதும் இந்த நகரத்தை பார்வையிடலாம், ஆனால் அதிக மழை பெய்யும் என்பதால் மழைக்காலங்களை தவிர்க்க வேண்டும்.
 26. ஹாஃப்லாங்
  haflong
  புகைப்படம் PhBasumata, CC BY-SA 2.0
  ‘ ஹஃப்லாங் ‘ என்ற பெயர் எறும்பு மலை என்று மொழிபெயர்க்கப்பட்டுள்ளது, இது இந்திய மாநிலமான அசாமில் அமைந்துள்ளது மற்றும் கடல் மட்டத்திலிருந்து 513 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. அவ்வளவு ஈர்க்கக்கூடிய உயரம் இல்லாவிட்டாலும், ஹஃப்லாங் 25 டிகிரி செல்சியஸுக்கு அப்பால் வெப்பநிலை இல்லாத ஒரு வற்றாத மிதமான காலநிலையை அனுபவிக்கிறது. இந்த நகரம் ஏரிகள், இன கிராமங்கள், சுற்றியுள்ள மலைகளின் காட்சிகள் மற்றும் மக்களின் எளிமை ஆகியவற்றால் பிரபலமானது.
 27. சபுதாரா
  saputara
  புகைப்படம் மாஸ்டர் புரவ், சிசி பிஒய் 3.0
  குஜராத்தில் மலைகள் சஹ்யாத்ரி மலைத் தொடரில் உள்ள ஒரு பீடபூமி வைக்கப்பட்ட Saputara கடல் மட்டத்திலிருந்து 1000 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. இந்த பெயர் ‘பாம்புகளின் உறைவிடம்’ என்று பொருள்படும், இது குஜராத்தில் உள்ள பிரதான மலைவாசஸ்தலங்களில் ஒன்றாக உருவாக்கப்பட்டுள்ளது. சபுதாரா ஆண்டு முழுவதும் சாதகமான காலநிலையை அனுபவித்து வருகிறது, மேலும் ஏரிகளில் படகு சவாரி, ரோப்வே, நீர்வீழ்ச்சி மற்றும் முழு பள்ளத்தாக்கின் அற்புதமான காட்சிகள் போன்ற பல இடங்களைக் கொண்டுள்ளது.
 28. மோர்னி ஹில்ஸ்
  morni-hills1
  புகைப்படம் கோஷி கோஷி, சிசி பிஒய் 2.0
  Morni ஹில்ஸ் இமயமலை ஷிவாலிக மலைத் தொடரில் உள்ள மற்றும் இந்தியாவின் ஹரியானா மாநிலத்தில் அமைந்துள்ளது. அழகிய மலை நகரத்தின் சராசரி உயரம் கடல் மட்டத்திலிருந்து 1,220 மீட்டர் உயரத்தில் உள்ளது, இது ஆண்டு முழுவதும் மிகவும் இனிமையான தட்பவெப்பநிலைகளை அனுபவிக்க நகரத்தை அனுமதிக்கிறது. இந்த மலைவாசஸ்தலம் சண்டிகருடன் நன்கு இணைக்கப்பட்டுள்ளது மற்றும் இமயமலையின் பல மலைகள், ஏரிகள் மற்றும் காட்சிகள் உள்ளன.
 29. சம்பா
  chamba2
  புகைப்படம் ராமன் சர்மா, சிசி பிஒய் 2.0
  சம்பா ஹிமாச்சல பிரதேசத்தில் அமைந்துள்ள மிக அழகிய மலை நகரங்களில் ஒன்றாகும், இது சிந்து நதியின் முக்கிய துணை நதியான ரவி ஆற்றின் கரையில் வைக்கப்பட்டுள்ளது. ஒரு பழங்கால நகரமாக இருப்பதால், சம்பா இந்தியாவில் காணப்படாத ஒரு கலாச்சாரத்தையும், இயற்கை ஈர்ப்புகளை மயக்கும் ஏராளமானவற்றையும் ஆசீர்வதித்தார். சம்பா அதன் பழங்கால கோயில்களுக்கும், மலைகளின் கம்பீரமான காட்சிகளுக்கும் பிரபலமானது, இந்தியாவில் ஆண்டு முழுவதும் வானிலை மிகவும் இனிமையானது.
 30. குஃப்ரி
  kufri4
  புகைப்படம் அபிஷேக் குமார், சிசி பிஒய் 2.0
  குஃப்ரி என்ற பெயர் ஒரு ‘ஏரி’ என்று மொழிபெயர்க்கப்பட்டுள்ளது, இது இந்திய மாநிலமான இமாச்சல பிரதேசத்தில் சராசரியாக கடல் மட்டத்திலிருந்து 2,290 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. இப்பகுதி ஒரு காலத்தில் நேபாள இராச்சியத்தின் கீழ் வந்து பிரிட்டிஷாரால் கைப்பற்றப்பட்டு 1819 ஆம் ஆண்டில் ஒரு மலை நகரமாக நிறுவப்பட்டது. அதிக உயரத்தின் காரணமாக கோடைகாலங்கள் இமயமலையின் பல சிகரங்களையும் காட்சிகளையும் கொண்டு இனிமையாகவும் குளிராகவும் இருக்கின்றன.
 31. நஹான்
  இமாச்சலப் பிரதேசத்தில் உள்ள சிர்ம ur ர் மாவட்டத்தின் தலைமையகம், நஹான் இமயமலையின் சிவாலிக் எல்லைகளில் கடல் மட்டத்திலிருந்து 932 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. 1621 ஆம் ஆண்டில் ராஜ கரம் பிரகாஷ் என்பவரால் இந்த நகரம் நிறுவப்பட்டது, மேலும் சிவாலிகளின் சில கம்பீரமான பச்சை குன்றுகளை கவனிக்கவில்லை. குளிர்கால மாதங்களில் காலநிலை மிகவும் இனிமையானதாக இருக்கும் போது இந்த இடத்தைப் பார்வையிட சிறந்த நேரம்.
 32. அகஸ்திய மாலா
  agastya-mala1
  புகைப்படம் Seshadri.KS, CC BY-SA 3.0
  தமிழ்நாட்டில் உள்ள நெய்யர் வனவிலங்கு சரணாலயத்திற்குள் அமைந்துள்ள இந்த மலைகள் அகஸ்திய மாலா உயிர்க்கோள இருப்பு பகுதியின் ஒரு பகுதியாகும் மற்றும் அதன் பிராந்தியங்களை தென்னிந்தியாவில் மூன்று மாநிலங்களுடன் பகிர்ந்து கொள்கின்றன. இந்த மலைகள் 1,868 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளன, அவை மலையேற்ற வழிகள், ஏராளமான இயற்கை தாவரங்கள் மற்றும் மேற்குத் தொடர்ச்சி மலையின் அழகிய மலைகளுக்கு பெயர் பெற்றவை.
 33. மல்ஷேஜ் காட்
  malshej-ghat1
  புகைப்படம் எல்ராய் செராவ், சிசி பிஒய்-எஸ்ஏ 2.0
  மல்ஷேஜ் காட் என்பது மேற்குத் தொடர்ச்சி மலையில் மகாராஷ்டிரா மாநிலத்தில் அமைந்துள்ள ஒரு உயரமான மலைப்பாதையைக் குறிக்கிறது. மழைக்காலங்களில் பலத்த மழை மற்றும் நிலச்சரிவுகள் ஏற்படக்கூடும் என்பதால் அக்டோபர் மாதங்கள் முதல் மார்ச் வரை மல்ஷேஜ் காட் சிறந்த முறையில் பார்வையிடப்படுகிறது. இந்த பாஸ் பல வகையான விலங்கினங்கள், நீர்வீழ்ச்சிகள் மற்றும் அடர்ந்த காடுகளுடன் பள்ளத்தாக்குகளின் மிக அழகிய காட்சிகளை வழங்குகிறது.
 34. ஜோவாய்
  jowai
  புகைப்படம் கின்ஷுக் காஷ்யப், சிசி பிஒய் 2.0
  மேகாலயா மாநிலத்தில் மைண்டு நதியால் சூழப்பட்ட ஜோவாய் கடல் மட்டத்திலிருந்து சராசரியாக 1380 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. அதிக உயரங்கள் ஆண்டு முழுவதும் லேசான கோடை மற்றும் குளிர்ந்த குளிர்காலத்துடன் ஜோவாய் காலநிலையை இனிமையாக்குகின்றன. சிறப்பு பருவமழை பண்டிகைகளுடன் ஜோவாய் ஆறுகள், பள்ளத்தாக்குகள் மற்றும் சிகரங்கள் கோடை வெப்பத்தை பார்வையிடவும் வெல்லவும் ஜோவாய் ஒரு சிறந்த இடமாக அமைகிறது.
 35. சேரபுஞ்சி
  cherrapunjee1
  புகைப்படம் பங்கஜ் க aus சல், சிசி பிஒய்-என்.டி 2.0
  ஒரு காலண்டர் மாதத்தில் அதிக மழை பெய்த உலக சாதனையுடன் , சேரபுஞ்சி மேகாலயாவில் உள்ள ஒரு மலைவாசஸ்தலமாகும் . இந்த நகரம் கடல் மட்டத்திலிருந்து 1,484 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது மற்றும் பகல் நேரங்களில் வெப்பநிலை அரிதாக 23 டிகிரிக்கு அப்பால் செல்லும். பூமியில் ஈரப்பதமான இடங்களில் ஒன்றாக இருப்பதால், செரபுஞ்சி அதிக மழையை அனுபவிக்கிறது மற்றும் மழைக்காலங்களில் தவிர்க்கப்பட வேண்டும். பசுமையான மலைகள் மற்றும் நீர்வீழ்ச்சிகள் மற்றும் இனிமையான காலநிலையுடன் சேரபுஞ்சியை கட்டாயம் பார்க்க வேண்டும்.
 36. ஐஸ்வால்
  aizawl1
  புகைப்படம் ஜோ ஃபனாய், சிசி பிஒய் 2.0
  மேலே கடல் மட்டத்திலிருந்து 1,132 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ள அய்சால் மிசோரம் மாநிலத்தில் தலைநகராகும். இந்த நகரம் அதிக உயரத்தின் காரணமாக கோடை மற்றும் குளிர்காலங்களில் மிகவும் இனிமையானது மற்றும் த்வாங் மற்றும் துயிரியல் நதி பள்ளத்தாக்குகளால் சூழப்பட்டுள்ளது. மலைகளுக்கு நடுவே அமைந்துள்ள பாரம்பரிய கிராமங்கள் மற்றும் பல மலையேற்ற வழிகள் கொண்ட கம்பீரமான சிகரங்கள் ஐஸ்வாலை ஒரு சிறந்த மலைவாசஸ்தல இடமாக மாற்றுகின்றன.
 37. கோஹிமா
  kohima1
  புகைப்படம் ராஜ்குமார் 1220, சிசி பிஒய் 2.0
  பர்மாவுடனான (மியான்மர்) எல்லையை பகிர்ந்து கொண்ட கோஹிமா இந்திய மாநிலமான நாகாலாந்தின் தலைநகரம் ஆகும். இந்த நகரம் கடல் மட்டத்திலிருந்து சராசரியாக 1,444 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது மற்றும் ஆண்டு முழுவதும் குளிர்ந்த மற்றும் மிதமான காலநிலையை அனுபவிக்கிறது. மலைகள் மற்றும் அழகிய சூழல்களின் பார்வைகளைத் தவிர முக்கிய ஈர்ப்பு ஆண்டுதோறும் கோஹிமாவில் நடைபெறும் ஹார்ன்பில் கலாச்சார விழா.
 38. நம்ச்சி
  namchi2
  புகைப்படம் அபிஷேக் பால், சிசி பிஒய்-எஸ்ஏ 2.0
  இந்திய மாநிலமான சிக்கிமில் அமைந்துள்ள நம்ச்சி , இந்தியாவின் ப Buddhism த்த மதத்தைப் பின்பற்றுபவர்களின் மிகப்பெரிய யாத்திரைகளில் ஒன்றாகும், இது கடல் மட்டத்திலிருந்து சராசரியாக 1,315 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. அதிக உயரத்தின் காரணமாக இந்த இடத்தின் காலநிலை கோடைகாலத்தில் குளிர்ச்சியாகவும் இனிமையாகவும் குளிர்காலத்தில் குளிராகவும் இருக்கும். வலிமைமிக்க காஞ்செண்ட்ஸோங்கா மவுண்ட் உட்பட பனி மூடிய இமயமலை சிகரங்களின் பார்வைகளுக்கு நம்ச்சி பிரபலமானது.
 39. பெல்லிங்
  pelling1
  அற்புதமான ஃபேப்களின் புகைப்படம் , CC BY 2.0
  சிக்கிம் மாநிலத்தில் கடல் மட்டத்திலிருந்து 2,150 மீட்டர் உயரத்தில் பெல்லிங் அமைந்துள்ளது. இந்த நகரம் ஒரு பிரதான சுற்றுலா இடமாக வேகமாக வளர்ந்து வருகிறது, பல ஹோட்டல்கள் மற்றும் சுற்றுலா விடுதிகள் இப்பகுதியில் உருவாகின்றன. பெல்லிங் என்பது இமயமலை மற்றும் காஞ்செண்ட்சோங்கா மலையின் சில சிறந்த காட்சிகளை வழங்குவதோடு மட்டுமல்லாமல், பல்வேறு இமயமலை மலையேற்ற பாதைகளுக்கு ஒரு பிரபலமான அமைப்பாகும். மலையேறுபவர்கள் வழக்கமாக உயர் பாதைகளுக்குச் செல்வதற்கு முன்பு பெல்லிங்கை தங்கள் வீட்டுத் தளமாக ஆக்குகிறார்கள்.
 40. யும்தாங் பள்ளத்தாக்கு
  yumthang-பள்ளத்தாக்கு
  புகைப்படம் ஜோகிந்தர் பதக், சிசி பிஒய்-எஸ்ஏ 2.0
  சரி, யும்தாங் பள்ளத்தாக்கு ஒரு மலை நகரத்தின் வகைக்கு வரவில்லை என்றாலும், மலையடிவார புல்வெளிகள் மற்றும் இமயமலையின் சுற்றியுள்ள மலைகள் கொண்ட மேய்ச்சல் மேய்ச்சல் நிலமாகும். யும்தாங் பள்ளத்தாக்கு, ‘மலர்களின் பள்ளத்தாக்கு’ என்றும் அழைக்கப்படுகிறது (உத்திரகாண்டில் உள்ள பூக்களின் பள்ளத்தாக்குடன் குழப்பமடையக்கூடாது) இது சிக்கிம் மாநிலத்தில் அமைந்துள்ளது. ஏப்ரல் மற்றும் நவம்பர் மாதங்களுக்கு இடையில் பார்வையிட சிறந்த நேரம், ஏனெனில் கனமழை காரணமாக குளிர்காலத்தில் இப்பகுதி அணுக முடியாதது
 41. கூனூர்
  coonoor1
  புகைப்படம் தங்கராஜ் குமாரவேல், சிசி பிஒய் 2.0
  ஊட்டிக்குப் பிறகு இந்தியாவின் இரண்டாவது பெரிய மலைவாசஸ்தலம், கூனூர் பெரும்பாலும் ‘நீலகிரிகளுக்கு நுழைவாயில்கள்’ என்று அழைக்கப்படுகிறது. இது கடல் மட்டத்திலிருந்து 1,850 மீட்டர் உயரத்தில் தமிழ்நாடு மாநிலத்தில் அமைந்துள்ளது. கூனூருக்கு செல்லும் சிறப்பு மீட்டர் கேஜ் ரயில்வே பார்வையாளர்களிடையே பிரபலமானது மற்றும் காபி மற்றும் தேயிலைத் தோட்டங்களின் சில வியக்கத்தக்க காட்சிகளை வழங்குகிறது. புகழ்பெற்ற நீலகிரி தேநீர் இந்த பிராந்தியத்தில் இருந்து வளர்க்கப்பட்டு ஏற்றுமதி செய்யப்படுகிறது.
 42. யெலகிரி
  yelagiri2
  புகைப்படம் அஸ்வின் குமார், சிசி பிஒய்-எஸ்ஏ 2.0
  கண்கவர் ரோஜா தோட்டங்கள், பள்ளத்தாக்குகள் மற்றும் பூக்களோடு பழத்தோட்டம் சூழப்பட்டு, ஏலகிரி தமிழ்நாடு இந்திய மாநிலமான அமைந்துள்ளது. அழகிய மலை நகரம் கடல் மட்டத்திலிருந்து சராசரியாக 1,410 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது, இது கடல் மட்டத்திலிருந்து 4,338 மீட்டர் உயரத்தில் உள்ளது. இந்த மலைவாசஸ்தலம் வளர்ச்சியடையாத மற்றும் பிரபலமானதாக இல்லாவிட்டாலும், தமிழ்நாட்டில் நீங்கள் இதுவரை பார்வையிடக்கூடிய மிக அழகிய மற்றும் ஒதுங்கிய மலை நகரங்களில் ஒன்றாகும்.
 43. ஆலி
  auli1
  புகைப்படம் ஜோகிந்தர் பதக், சிசி பிஒய்-எஸ்ஏ 2.0
  இந்தியாவின் ‘வெப்பமான’ புதிய ஸ்கை இருப்பிடங்களில் ஒன்றாக அறியப்படும் ஆலி , உத்தரகண்ட் மாநிலத்தில் கடல் மட்டத்திலிருந்து சராசரியாக 3,049 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. குளிர்கால விளையாட்டு சாத்தியம் காரணமாக குளிர்கால மாதங்கள் மிகவும் பிரபலமாக இருப்பதால், இந்த மலைவாசஸ்தலம் ஆண்டு முழுவதும் அணுகக்கூடியது. பனிச்சறுக்கு இடங்கள், ஏரிகள், சுற்றியுள்ள சிகரங்களின் காட்சிகள், யாத்திரை இடங்கள், மலையேற்றம் மற்றும் சாகச இடங்கள் போன்றவை சமீபத்திய ஆண்டுகளில் ஆலி பத்து மடங்கு வளரவைத்தன.
 44. அல்மோரா
  அல்மோரா
  டிராவலிங் ஸ்லாக்கரின் புகைப்படம் , சிசி பிஒய் 2.0
  இந்திய மாநிலமான உத்தரகண்ட் மாநிலத்தில் அமைந்துள்ள ஒரு கன்டோன்மென்ட் நகரம், அல்மோரா பெரும்பாலும் உத்தரகண்ட் மாநிலத்தின் குமாவோன் பிராந்தியத்தின் கலாச்சாரக் குழுவாகக் கருதப்படுகிறது. இந்த நகரம் கடல் மட்டத்திலிருந்து சராசரியாக 1,651 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது மற்றும் குதிரை ஷூ வடிவ மலைத்தொடரைச் சுற்றி கட்டப்பட்டுள்ளது. அல்மோரா அதன் தனித்துவமான கலாச்சாரம் மற்றும் சுற்றியுள்ள மலைகளின் அழகிய காட்சிகளுக்கு பெயர் பெற்றது.
 45. ​​க aus சானி
  kausani2
  புகைப்படம் verseguru, CC BY-ND 2.0
  கடல் மட்டத்திலிருந்து 1,890 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ள Kausani உத்தரகண்ட் மாநிலத்தில் அமைந்துள்ளது. நந்தா தேவி, த்ரிஷுல் மற்றும் பஞ்ச்குலி போன்ற பலமான இமயமலை சிகரங்களின் பரந்த காட்சிகளுக்காக இந்த மலை வாசஸ்தலம் அறியப்படுகிறது. அழகிய ஆடம்பரத்தைத் தவிர, க aus சானி பண்டைய கோயில்கள், மலையேற்ற இடங்கள் மற்றும் ஆசிரமங்கள் போன்ற பல இடங்களையும் கொண்டுள்ளது.
 46. ரிஷிகேஷ்
  rishikesh1
  புகைப்படம் டைலர்சுண்டன்ஸ், சிசி பிஒய் -எஸ்ஏ 3.0
  கர்வால் இமயமலையின் நுழைவாயில் என்று பெரும்பாலும் அழைக்கப்படும் ரிஷிகேஷ் உத்தரகண்டில் பரவலாக பிரபலமான சுற்றுலா தலமாகும். இந்த நகரம் கடல் மட்டத்திலிருந்து சராசரியாக 372 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது மற்றும் இந்துக்களின் சோட்டா சார் தாம் யாத்திரையின் தொடக்க புள்ளிகளில் ஒன்றாகும். பங்கி டைவிங் மற்றும் வெள்ளை நீர் ராஃப்டிங் போன்ற சாகச விளையாட்டு ஹாட் ஸ்பாட்களுக்கும் இந்த நகரம் பிரபலமானது.
 47. மலர்களின் பள்ளத்தாக்கு
  மலர்கள் பள்ளத்தாக்கு
  புகைப்படம் பிரசாந்த் ராம், சிசி பிஒய்-என்.டி 2.0
  உத்தரகண்ட் மாநிலத்தில் மேற்கு இமயமலையின் மத்தியில் அமைந்துள்ள தி வேலி ஆஃப் ஃப்ளவர்ஸ் என்பது பூக்கும் புல்வெளிகளுக்கும், பல அரிய மற்றும் ஆபத்தான உயிரினங்களுக்கும் பாதுகாக்கப்பட்ட பகுதியாகும். தேசிய பூங்கா கடல் மட்டத்திலிருந்து 3,048 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. பனிப்பாறை பள்ளத்தாக்கு யுனெஸ்கோவால் அறிவிக்கப்பட்ட உலக பாரம்பரிய தளமாகும், மேலும் ஏப்ரல் மற்றும் ஜூன் மாதங்களுக்கு இடையில் மாண்டேன் பூக்கும் புல்வெளிகளின் மிக அழகிய இடங்களை அனுபவிக்க சிறந்தது.
 48. கலிம்பொங்
  kalimpong2
  புகைப்படம் அபிஜித் கார் குப்தா, சிசி பிஒய் 2.0
  கலிம்பொங் இந்திய மாநிலமான மேற்கு வங்கத்தில் கடல் மட்டத்திலிருந்து சராசரியாக 1,247 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. நகரத்தின் முக்கிய பொருளாதார ஆதாரம் அதன் மலர் ஏற்றுமதி, தேநீர் மற்றும் பல்வேறு வகையான ஆர்க்கிடுகளிலிருந்து வருகிறது. இந்த நகரம் ஒரு வளமான கலாச்சார பாரம்பரியத்தையும், மிக அழகிய காலனித்துவ பாணி கட்டிடக்கலைகளையும் உள்ளடக்கியது மற்றும் இமயமலையின் அற்புதமான காட்சிகளை எளிதாக்குகிறது. கலிம்காங் அதன் ஆறுகள், பழத் தோட்டங்கள், உணவு வகைகள் மற்றும் விலங்கினங்களுக்கும் பிரபலமானது.
 49. காங்க்ரா
  kangra2
  புகைப்படம் அலெக்ஸாண்டர் ஜிகோவ், சிசி பிஒய் -எஸ்ஏ 2.0
  உலகின் மிகப் பழமையான ராயல் வம்சத்தின் இருக்கை, காங்க்ரா இந்திய மாநிலமான இமாச்சல பிரதேசத்தில் கடல் மட்டத்திலிருந்து 733 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ளது. புகழ்பெற்ற குரு பேரரசர் யுதிஷ்டிராவின் தம்பியும், மகாபாரதத்தில் உள்ள பாண்டவர்களில் ஒருவருமான பீமா என்பவரால் இந்த நகரத்தின் அஸ்திவாரங்கள் அமைக்கப்பட்டதாகக் கூறப்படுகிறது. இந்த நகரம் இமயமலை மற்றும் ஜலந்தர் தோவாபின் கம்பீரமான காட்சிகளை வழங்குகிறது மற்றும் பண்டைய காங்க்ரா கோட்டையின் இருப்பிடத்திற்கு பெயர் பெற்றது.

பிற குறிப்பிடத்தக்க குறிப்புகள்
51 Loleygaon

 1. எரிமலைக்குழம்பு
 2. கேதார்நாத்
 3. நந்தா தேவி
 4. Lohaghat
 5. லாந்தோர்
 6. பித்தோகார்க்
 7. லாண்ஸ்ட்வுனேவும்
 8. முக்தேஷ்வர்
 9. ஹரித்வார்
 10. ராணிகேட்
 11. Naukuchiatal
  63 பாவ்ரி
 12. Munsiyari
  65 சிக்கல்தரா
 13. பன்ஹாலா
  67 .
  டோரன்மால் 68. விதுரா
 14. அதிரப்பள்ளி
 15. மாலக்கப்பாரா
 16. வஜச்சல்
 17. வெட்டிலப்பரா
 18. சுல்தான் பத்தேரி
 19. திருநெல்லி
 20. விதைரி
 21. அமர்கண்டக்
 22. பட்னிடோப்
 23. அரு
 24. கோன்சா
 25. பரோக்.

எனக்கு நல்லது, ஆனால் உர் தொடர்பு எண் இருந்தால் நான் திட்டமிடுகிறேன். pls உங்களுக்கு நன்றி தெரிவிக்கவும்

பதில்
sraj கூறுகிறார்

அற்புதமான தொகுப்பு பகிர்வுக்கு நன்றி.

பதில்
விஷால் ஷர்மா கூறுகிறார்

ஹாய்,
தயவுசெய்து எனக்கு உத்திரஞ்சலுக்கு ஒரு நல்ல சுற்றுப்பயணத்தை பரிந்துரைக்க முடியுமா? நான் ஹரித்வார் முதல் ஹரித்வார் வரை 4-5 நாட்கள் செலவிட விரும்புகிறேன்.
அன்புடன்,

இணையத்தில் பகிர

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *